Hỏi: Chi phí khám, chữa bệnh cho nạn nhân bị bạo lực gia đình được quy định như thế nào?

10/12/2020

Chi tiết câu hỏi:

Chị Nguyễn Hồng G bị chồng đánh phải đến trạm y tế xã để nằm điều trị (đây là nơi đã được chính quyền địa phương thông báo là địa chỉ tin cậy tại cộng đồng giúp những người bị bạo lực gia đình đến lánh nạn). Tuy nhiên sau ba ngày chữa trị vết thương tại đây, trạm trưởng yêu cầu chị G phải thanh toán tiền chữa trị và tiền ăn ở. Xin hỏi như vậy có đúng không, theo quy định thì tiền chi trả khám chữa bệnh cho nạn nhân bị bạo lực gia đình sẽ do đâu chi trả?

Nguyễn Cẩm Nh – thành phố Phúc Yên

Trả lời:

Tại Điều 11 Thông tư 24/2017/TT-BYT của Bộ Y tế quy định chi trả kinh phí khám và điều trị cho người bệnh là nạn nhân bạo lực gia đình như sau:

1. Chi phí cho việc khám và điều trị đối với nạn nhân bạo lực gia đình do Quỹ bảo hiểm y tế chi trả đối với người có bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Chi phí khám và điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cho nạn nhân bạo lực gia đình không có bảo hiểm y tế do nạn nhân hoặc gia đình tự chi trả. Khuyến khích các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh xem xét miễn giảm chi phí khám và điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cho nạn nhân bạo lực gia đình có hoàn cảnh khó khăn không có khả năng tự chi trả.

3. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thể tiếp nhận các khoản kinh phí hỗ trợ của các cá nhân, tổ chức theo quy định của pháp luật để trợ giúp cho nạn nhân bạo lực gia đình tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, đối chiếu với quy định và tình hình thực tế tại nơi chị G nằm điều trị, chị G sẽ biết được mình có được hỗ trợ chi phí khám, chữa bệnh hay không nhé.