Hỏi: Vi phạm quyết định cấm tiếp xúc nạn nhân bị bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào?

09/12/2020

Chi tiết câu hỏi:

Ông Nguyễn Văn Q có hành vi bạo lực gia đình đối với vợ của ông là bà Phạm Hồng C và đã bị Chủ tịch UBND xã nơi vợ chồng ông sinh sống ra quyết định cấm tiếp xúc. Trong thời gian thực hiện quyết định của Chủ tịch UBND xã, chồng bà C vẫn thường xuyên gọi điện, nhắn tin đe dọa. Hỏi hành vi của ông Nguyễn Văn Q có bị xử phạt không và mức xử phạt như thế nào?

Phạm Thị S – thành phố Vĩnh Yên

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 65, Nghị định 167/2013/NĐ-CP, vi phạm về quyết định cấm tiếp xúc của Chủ tịch UBND xã sẽ bị xử phạt như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cố tình tiếp xúc với nạn nhân bạo lực gia đình trong thời gian thi hành quyết định cấm tiếp xúc;

b) Sử dụng điện thoại, phương tiện thông tin khác để đe dọa, chửi bới, xúc phạm nạn nhân bạo lực gia đình.

2. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này.