Hỏi: Hành vi thường xuyên chửi bởi, xúc phạm vợ và cha mẹ vợ có phải là hành vi bạo lực gia đình không?

09/12/2020

Chi tiết câu hỏi:  

Tại địa phương nơi tôi sinh sống, anh Ph thường xuyên nhậu nhẹt, say xỉn rồi về nhà, tuy không đánh đập vợ nhưng anh Ph chửi bới, xúc phạm, thậm chí lăng mạ vợ và cha mẹ vợ. Anh Ph còn thường xuyên cấm bố mẹ vợ gặp con, cháu khi chưa được sự đồng ý của anh. Xin hỏi,  đây có phải là hành vi bạo lực gia đình không, chị H (vợ anh Ph) có quyền yêu cầu cơ quan chức năng can thiệp, ngăn chặn và bảo vệ hay không?

Hoàng Thị D – Vĩnh Tường

Tại Khoản 1 Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 quy định các hành vi bạo lực gia đình; trong đó có quy định hành vi “lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xâm phạm danh dự, nhân phẩm”; hành vi “cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng”; hành vi “ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau” là các hành vi trong số những hành vi bạo lực gia đình.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp nêu trên, xác định anh Ph đã có hành vi bạo lực gia đình đối với chị H (vợ của anh). Theo Điều 5 Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007, chị H có quyền yêu cầu cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền bảo vệ sức khỏe, tính mạng, nhân phẩm, quyền và lợi ích hợp pháp khác của mình; được yêu cầu cơ quan, người có thẩm quyền áp dụng biện pháp ngăn chặn, bảo vệ, cấm tiếp xúc theo quy định của Luật này và các quyền khác theo quy định của pháp luật.

Đồng thời, theo Điều 18 Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007, khi chị bị bạo lực gia đình, người phát hiện bạo lực gia đình cần kịp thời báo tin cho cơ quan công an nơi gần nhất hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cộng đồng dân cư nơi xảy ra bạo lực. Các cơ quan này khi nhận được tin báo, sẽ có trách nhiệm kịp thời xử lý hoặc kiến nghị, yêu cầu cơ quan, người có thẩm quyền xử lý và trong trường hợp cần thiết áp dụng biện pháp bảo vệ người báo tin bạo lực gia đình.